![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhbyhEDOPNAhR0TqKs2RqVWDT3XPTh6w1FskEymCt9WvObJ_l8yPJwCwSqjdMhY-wZL_d8GmSz7i3XLvz8u-S0norvPjQrxBwXNrkF0sOZPpxze8lAgnV5ltf5XK5n-kQDGncu9PulGAp9tSWZTFUhBIOw5rFbAlvoXqTJf8UUc3ru0YlAe20bYQayt9hs/s16000/PR_1_copy_1024x823.jpg)
ผู้อำนวยการเขตบางพลัด เป็นประธานฝ่ายฆราวาส
ในพิธีบวงสรวงพระนางจามเทวี ณ วัดคฤหบดี
นางสาวอารียา เพ็งประเสริฐ ผู้อำนวยการเขตบางพลัด เป็นประธานฝ่ายฆราวาสในพิธีบวงสรวงพระนางจามเทวีพร้อมยกดาบถวายเพื่อความเป็นศิริมงคล และยังหมายถึงการการมีชัยชนะ ชนะอุปสรรค ชนะศัตรู ฯลฯ และกราบขอพรหลวงพ่อพระพุทธแซกคำ ณ วัดคฤหบดี พร้อมด้วยนางสาวนิภาพรรณ พานิช หัวหน้าฝ่ายทะเบียน, นางภาวิณี จันทรศรี หัวหน้าฝ่ายการศึกษา , นางสาวรัตนาภรณ์ อักษรกิตติ์ หัวหน้าฝ่ายการคลัง ร่วมพิธี โดยมี ท่านพระครูอนุกูลวีราภรณ์ (สมศักดิ์ มหาวีโร) เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ , พระชลธี อคฺควีโร อดีตนายกสมาคมโหราศาสตร์และนักพยากรณ์ (ประเทศไทย) พร้อมด้วย ศิษยานุศิษย์สมาคมโหราศาสตร์และนักพยากรณ์ (ประเทศไทย) ร่วมในพิธี
วัดคฤหบดี เป็นพระอารามหลวงชั้นตรี ชนิดสามัญ ตั้งอยู่เลขที่ ๙๕๒ถนนจรัญสนิทวงศ์ แขวงบางยี่ขัน เขตบางพลัดกรุงเทพมหานคร สถาปัตยกรรมของพระอุโบสถ เป็นอาคารก่ออิฐถือปูน ลักษณะสถาปัตยกรรมแบบจีนหลังคามุงกระเบื้อง ลด ๒ ชั้น มีระเบียงรอบพระอุโบสถ เสานางเรียงที่รองรับชายคาเป็นเสาเหลี่ยมไม่มีบัวหัวเสา ระหว่าง เสามีพนักกรุกระเบื้องเคลือบปรุ หน้าบันประดับถ้วยกระเบื้องเคลือบสี่เหลี่ยมแผ่นใหญ่และเครื่อง ถ้วยชามจีน กรอบประตูหน้าต่างเป็นปูนปั้น ลายเฟื่องอุบะ บานประตูหน้าต่างเขียนลายรดน้ำลายหน้าสิงห์ก้านแย่ง ผนังด้านในเขียนลายดอกไม้แบบจีน นอกนั้นเป็นผนังฉาบปูนเกลี้ยง ผนังด้านบน ระดับเหนือหน้าต่างขึ้นไปจนจรดเพดานเขียนลายพุ่มข้าวบิณฑ์ เพดานเขียนลายดอกไม้แบบจีน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEifxRh5AgOZoaBMVSbNYkkQB0zs_dS0Oj_d3Bf8VGwB1q_UvwMH7rGReqzUowW5LyVg0tZTvA0dUh6omoQ0nbodKRcEzJ-o-8kfDXCAw4oOnE2wiNmi8bR8t48Z5y-hDwL9S4IcSYLeYekcUgqDfulCPRqB3Ixt9ypqJtNzs3sh9KbE7nz9t-BkMaFezm0/s16000/PR_4_copy_1024x931.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj0GLuZ65LM1COZ_luAdndTmi7lf0Y1F2EO5Oes2NamFwT2MGZGu9FODf1u24Vbi7UhPIR5nYb5m5BmTKuwlKaUIBwdUgEZDMa7d3TQJrUBhuHG-FQN0aqKh_AaBttZPGR_E6o6gqS0XjcQnQ1bbJyDMmEunQJ1MQqfi1DDP_bLZweCKoQuprbx8Ch8R68/s16000/PR_2_copy_1024x768.jpg)
พระนางจามเทวี ตำนานพระนางจามเทวีมีบันทึกไว้ว่า ราวปี พ.ศ.๑๒๐๐ ที่ฤาษีวาสุเทพ และฤาษีสุกกทันต์ สร้างเมืองนครหริภุญไชย เจ้าเมืองละโว้ได้พระราชทานพระธิดามาปกครองเมือง ขณะนั้นพระนางตั้งพระครรภ์แฝด และได้นำแพทย์ บัณฑิต ช่างฝีมือ เศรษฐี คหบดี อย่างละ ๕๐๐ คน ติดตามมาด้วย นครหริภุญไชยจึงเป็นเมืองที่มีความเจริญก้าวหน้าด้านต่างๆ และเจริญด้านพระพุทธศาสนา ประเพณีลอยกระทง (ประเพณียี่เป็ง) จึงถือเป็นประเพณีของชาวลำพูน ที่ได้จัดขึ้นเพื่อเคารพสักการะพระนางจามเทวีปฐมกษัตริย์แห่งเมืองลำพูน วัดคฤหบดีซึ่งมีหลวงพ่อแซกคำที่มีความสัมพันธ์กับ พระนางจามเทวี จึงได้ถือเอาฤกษ์ในงานวันเพ็ญเดือนสิบสองของเทศกาลลอยกระทงเป็นการบรวงสรวงสักการะและยกดาบถวายพระนางจามเทวี เพื่อเป็นการแสดงความเคารพต่อพระนางฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiAbD4hnrNY20I4SaJpubbtEewz9gCN5ok19G6eH5IaAn-JIw8dNPSVuhBChL777b4GY2EPkTinwlYYEhYkjkT_xPSI_9D1y1dRovBJzsMlhYFbQUZwIiRnch1gLSZDvmexRQzB0eHAQdn2LPKHKpDuW6nJpjhd5rhnBX1vTSB_G5HWeui3qE7X-2p4tJA/s16000/PR_3_copy_1024x1422.jpg)
การจัดงานบรวงสรวงพระนางจามเทวี และกราบขอพรหลวงพ่อแซกคำ เป็นประเพณีที่จะทำอย่างต่อเนื่องทุกปี เพื่อความเป็นศิริมงคล พุทธศาสนิกชนสามารถเดินทางมากราบขอพรหลวงพ่อพระพุทธแซกคำ และ พระนางจามเทวี ได้ทุกวัน ณ วัดคฤหบดี แขวงบางยี่ขัน เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiAbD4hnrNY20I4SaJpubbtEewz9gCN5ok19G6eH5IaAn-JIw8dNPSVuhBChL777b4GY2EPkTinwlYYEhYkjkT_xPSI_9D1y1dRovBJzsMlhYFbQUZwIiRnch1gLSZDvmexRQzB0eHAQdn2LPKHKpDuW6nJpjhd5rhnBX1vTSB_G5HWeui3qE7X-2p4tJA/s16000/PR_3_copy_1024x1422.jpg)
การจัดงานบรวงสรวงพระนางจามเทวี และกราบขอพรหลวงพ่อแซกคำ เป็นประเพณีที่จะทำอย่างต่อเนื่องทุกปี เพื่อความเป็นศิริมงคล พุทธศาสนิกชนสามารถเดินทางมากราบขอพรหลวงพ่อพระพุทธแซกคำ และ พระนางจามเทวี ได้ทุกวัน ณ วัดคฤหบดี แขวงบางยี่ขัน เขตบางพลัด กรุงเทพมหานคร
No comments:
Post a Comment