![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgqLl0eh-7hxeIxtjLnTlI2XHqu1uyGKQSg0RPNLqcmiwHc9zxT4Nl3I13cfti3ULZ-lvxIuJnVlQDCZscb20FRQggl9ph6j_wkVPmCrgQFGSin6yDY1XlMv9UJGQCoDp3BPjzdBW7Xg4gPmougPg0iHmYQ97Hqul9Nl_faTB797R-1hN01wXCjDYZwXHg/s16000/1697439128796_copy_1024x374.jpg)
มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง "ช่วยชีวิต รักษาชีวิต"
จัดงบอีกกว่า 70 ล้านบาท มอบครุภัณฑ์และอุปกรณ์ทางการแพทย์แก่โรงพยาบาลใน
ส่วนภูมิภาค รวม 39 แห่ง พร้อมมอบรถพยาบาล
ติดตั้งอุปกรณ์ให้แก่โรงพยาบาลแม่ระมาด
จังหวัดตากอีกจำนวน 1 คัน
วันนี้ (วันจันทร์ที่ 16 ตุลาคม พ.ศ. 2566) มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง นำโดย นายวิเชียร เตชะไพบูลย์ ประธานกรรมการ พร้อมด้วย นายวิรุฬ เตชะไพบูลย์ ที่ปรึกษาประธานกรรมการ นายวิชิต ชินวงศ์วรกุล รองประธานกรรมการ นายจารุรัตน์ คุณัตถานนท์ กรรมการและเหรัญญิก และคณะกรรมการมูลนิธิฯ จัดพิธีมอบครุภัณฑ์และอุปกรณ์ทางการแพทย์ อาทิ กล้องส่องตรวจลำไส้ใหญ่ชนิดวิดีทัศน์ แบบคมชัดสูง กล้องส่องตรวจและผ่าตัดสำหรับการผ่าตัดแบบปิดชนิดสร้างภาพ ด้วยการเปล่งแสงฟลูออเรสเซนต์ (fluorescence) เครื่องเอกซเรย์ฟัน ปาก และกะโหลกศีรษะ ระบบดิจิทัลแบบ 3 มิติ เป็นต้น ให้แก่โรงพยาบาลต่างๆ ในส่วนภูมิภาค จำนวน 39 แห่ง รวม 26 จังหวัด รวมมูลค่ามอบการครุภัณฑ์และอุปกรณ์ทางการแพทย์แก่โรงพยาบาลในส่วนภูมิภาคในครั้งนี้ กว่า 70 ล้านบาท พร้อมกันนี้ ยังได้มอบรถพยาบาลพร้อมอุปกรณ์ให้แก่โรงพยาบาลแม่ระมาด จังหวัดตากอีกจำนวน 1 คัน โดยมี ผู้อำนวยการโรงพยาบาล และผู้แทนจากโรงพยาบาลแต่ละโรงพยาบาลเป็นผู้รับมอบ ณ ห้องประชุมชั้น 2 อาคาร 2 มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง พลับพลาไชย กรุงเทพฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhhVLov5ugmpRXfRUvrNterVMx7uw479cRcvAdIoMRtBoJbQW0RxPlvgH175e45MOUXKbJNANaaYnvtSC0Bnc6Bc85oIrMBV5qSv450z8fgz5u9lz7oiUvB32zeUKzBP4OD2toWyOoKZRrxvEi8FI_E8_9pWzw6wjZJ-EBSuidQ5qtsxTTVLKb7QAArYrw/s16000/1697439131876_copy_1024x681.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgNA-JVV_kMJVTJTap9XKLuS2EAMW99XdeSJVDG92TWXas53pjLD6ZiqDVFE3K8mowFnRY2wYgaUGkG431ZsE4pHLsI4uQM4X2xy9z17eQKIYLRXGdtM16kjpbPbMfPJPTNOx-VaSOrij-EI0SyPuPD9sMXcyX-qvrpMg2ahJeJLdhAuFuIdJrNE5Xt1g/s16000/1697439133131_copy_1024x681.jpg)
นายวิเชียร เตชะไพบูลย์ ประธานกรรมการมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง เปิดเผยว่า มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้จัดสรรงบประมาณเพื่อจัดหาอุปกรณ์และเครื่องมือทางการแพทย์ตามความต้องการของแต่ละโรงพยาบาล เพื่อมอบให้แก่โรงพยาบาลต่าง ๆ ในส่วนภูมิภาคในวันนี้ เพราะเล็งเห็นว่าถึงแม้โรงพยาบาลจะมีบุคคลากรที่มีความรู้ ความสามารถเพียงใด แต่หากขาดซึ่งอุปกรณ์และเครื่องมือที่ทันสมัยและมีประสิทธิภาพ ก็มิอาจจะให้การช่วยชีวิต รักษาชีวิตประชาชนได้อย่างเต็มที่และมีประสิทธิภาพ ดังนั้นเพื่อเพิ่มศักยภาพของแพทย์และโรงพยาบาลในการบริการด้านสาธารณสุข และกระจายการรักษาให้ทั่วถึง โดยเฉพาะในพื้นที่ห่างไกลที่ยังขาดแคลนอุปกรณ์และเครื่องมือทางการแพทย์ที่จำเป็น จึงได้จัดทำโครงการนี้ขึ้นมา ทั้งนี้ต้องขอขอบพระคุณผู้มีจิตศรัทธาทั้งหลายที่ได้ให้การสนับสนุนกิจกรรมของมูลนิธิป่อเต็กตึ๊งด้วยดีเสมอมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhW72K82t1ho5QpABHWyOdRs0j7LenLgIQmeQ95Omw8noPuYlHDenwitOAIUSEwsBJjWqHtRsi2rsu6vRMzWSMrHd-8jb8xenVjt1sztBzATi1Tc2VauUgR_eIQkLmZ0cgy3hZAIRBxLrPZo17hhKoFwnk_whm2qIveSbpMZY9LE0zTRA848Nrv0j3CYuI/s16000/1697439142726_copy_1024x681.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhoSxErnbo48YKO72g25K0ixBz8ZZNkhlCQWvut-dGvHfcdA6Rpu2-jNGjXxfRYx5URu32Uij9F7ibpThkYRpA-sOXVo-L8OR-qFTyl7Y-lEBF6ET7O7ikvdvGlyaCL7ZQcWM3aK03nSWX7Wk9XgSwvz_jrAQEti2DiC1FIxhkb712XACuLytJAi_gjh1s/s16000/1697439143911_copy_1024x681.jpg)
สำหรับการสนับสนุนเครื่องมือทางการแพทย์ มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้ริเริ่มสนับสนุนครั้งใหญ่เนื่องในโอกาสครบรอบ 110 ปี มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ในปีพ.ศ.2563 รวมมูลค่า 110 ล้านบาท โดยได้มีการสนับสนุนเรื่อยมา ซึ่งตลอดระยะเวลากว่า 113 ปี มูลนิธิฯ ได้ขยายขอบข่ายโครงการต่าง ๆ ออกไปอย่างกว้างขวาง ไม่เพียงแต่บำบัดทุกข์ บำรุงสุข แก่ผู้ตกทุกข์ได้ยากโดยไม่จำกัดเชื้อชาติ ศาสนา เท่านั้น แต่ยังได้พัฒนาคุณภาพชีวิตอีกในหลาย ๆ ทาง เพื่อเป็นองค์กร สาธารณกุศลที่ช่วยเหลือประชาชนครบวงจรในทุกๆ ด้าน ดังปณิธาน “มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ช่วยชีวิต รักษาชีวิต สร้างชีวิต”
ติดตามข่าวสารกิจกรรม การช่วยเหลือของมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้ที่เฟซบุ๊ก แฟนเพจ www.facebook.com/atpohtecktung
“มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ช่วยชีวิต รักษาชีวิต สร้างชีวิต”
No comments:
Post a Comment