![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiDLdcdrLXmsL311QHt9tNeu6RyGVGpzamflQzFapZua_M47M2G7uhCyfCeQVUcqelROgBoie8nlEs-wcMoMvIUEC9ydJ1rmgHwR8YhzYvJNZ6GAQfHdX8NT9N7S-BZka4aGjrrTSGXAvmb9CuNbdAqN-yRyscmsPwvwV5_F134QR1EMHsNrzinmsEWvnw/s16000/1715588101260_copy_1024x682.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj7iEl0HtDzmR4NS7X_kX6oX58-6ocFD48_Pm2wzkVqYgNE-gjxeb8JCwtUB4qzE0GgNN2YmW7yincUpvxbokt_AW5w1CUfVOJWOKU2TcpYOZw9UlOO0QI6eFNVbVfuGTtURCkxfCXnEaWJPFWtZqNzjKPoEv9Jnb34iDh7QyFdHyi8mzGnlzjxPovwGnE/s16000/1715588071689_copy_1024x682.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgx2u207gOX-bo_e2qO3eSc6fwvdUfQgNx_0VuXr6T6EWaDU2rvelcJtQhpIqyCss5cnUP7BPxFh43RfhLCJayr3IjAPcPREGneP1BnnRC-0JdZkGq1ylaunw5_W37597j9Om0D2GstKDcOm0pAv5z_LDlBcypdRPNvMnWnQ3RQOVh5Z65GHBMLNd7FYSw/s16000/1715588070121_copy_1024x682.jpg)
‘บุญบั้งไฟกันทรารมย์ บ้านหนองแวง’ จ.ศรีสะเกษ
จัดใหญ่กว่าทุกครั้ง ! ขนความสนุกมาเพียบ
‘สายนที ศรีนคร-นพชัย ไหทองคำ’ นำทัพ
กลับมาแล้วกับความสนุกที่ยิ่งใหญ่กว่าทุกครั้ง !! “งานสืบสานประเพณีบุญบั้งไฟกันทรารมย์ บ้านหนองแวง ประจำปี 2567” พบการประกวดขบวนแห่บั้งไฟ (เอ้งาม) อันวิจิตรตระการตา ขบวนนางรำของสาวงาม ขบวนแฟนตาซีจากความคิดสร้างสรรค์ การโชว์จุดบั้งไฟประเพณี การประกวดแข่งขันบุญบั้งไฟ พร้อมงานแสดงสินค้าและเทศกาลอาหารกว่า 50 บูธร้านค้า ปิดท้ายด้วยความมันสุดเหวี่ยงไปกับคอนเสิร์ตจากเหล่าศิลปินหมอลำที่มีชื่อเสียงมากมายของภาคอีสาน นำมาโดย สายนที ศรีนคร, นพชัย ไหทองคำ, จีรพันธุ์ แว่นระเว, เพชรรัชกฤต แว่นระเว, เต้ย เงาเสียง อ.รุ่งโรจน์, เบลลี่แดนซ์, นกแอร์ แบนด์ และ อุบลสายัณต์ชาวด์ 1997 รับประกันความบันเทิง 10 - 12 พฤษภาคมนี้ ที่สนามกีฬาตำรวจชุมชนตำบลหนองแวง และ วัดบ้านหนองแวง อ.กันทรารมย์ จ.ศรีสะเกษ แล้วคุณจะรักประเพณีบุญบั้งไฟกันทรารมย์ บ้านหนองแวง ที่ไม่แพ้ใครในโลก !!
นายอิทธิพล สุยะลา นายอำเภอกันทรารมย์ พร้อมด้วย นายสมบูรณ์ ต่อนคำสนธิ์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองแวง, นายสุรชาติ ชาญประดิษฐ์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฎรจังหวัดศรีสะเกษ เขต 2 พรรคเพื่อไทย, นายสุรกิจ ศรีเกษม เลขานุการประจำคณะกรรมาธิการ คณะกรรมาธิการความมั่นคงแห่งรัฐ กิจการชายแดนไทยยุทธศาสตร์และการปฏิรูปประเทศ, นางศรีสุภรณ์ ชมศรีหาราชพร ผู้อำนวยการ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานสุรินทร์ นายทองลา บุญสงค์ ประธานสภาองค์การบริหารส่วนตำบลหนองแวง และนายโกวิท ดวงคะ ผอ. โรงเรียนบ้านแสงใหญ่ (คุรุราษฎร์บำรุง) ร่วมพิธีเปิดโครงการสืบสานประเพณีบุญบั้งไฟกันทรารมย์ บ้านหนองแวง ประจำปี 2567 ที่สนามกีฬาตำรวจชุมชนตำบลหนองแวง อ.กันทรารมย์ จ.ศรีสะเกษ เมื่อวันที่ 10 พฤษภาคม 2567
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhg4e1np1Y0IIrzKOfFGpWpU92GtvCTj-U6snG3SjIG2eQltECUydNwCoVB10uJyqgvV1WvyJkLO1qTSwYOQMhsermn7FFwX-NTMu_pskzqpAWuuAl4xEwapv_LnBj21v8obcBPlurflYL_O9uwyuaU_v2dMU8klDJsTavhw3L_Qp8n4WMHh3h1Xy9fL2Q/s16000/1715588163579_copy_1024x682.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhTabE8JjDTrLfgntU7MCHZlrymeRQg34Iokqvbmt6en-nNXSBq9y_U-MqVzUXJkfNcjvxiMxrfSrDqWUkSxgFgeDoi-ooM7CNIQUbeMERtxEKYKl1CTUwEE4ttvy2oeCDKFhNSQ3wx65id6u9FkvMPOun8MErCsvtTt7b6ogO4GLtJPyT3XV9fDvDrGPg/s16000/1715588191740_copy_1024x682.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDd2W0-ExFc_qw3l1QGnPg2GGwAo0PzIiQXalxq66ja015HTNz3UVqVDJqN5IkJpKomVC6Lh1uUut6MaIpmq3wFxvH4sHrE2Lr5-5wYMsdR-RI7TSt7LjXrWtdUFJX7BJ-vSIPa4Ko5somr-VhNsRBiVbJ05NW-4e5kz8vCK8qCinL1FJBsxanPAwy5nY/s16000/1715588160132_copy_1024x644.jpg)
การจัดงานประเพณีบุญบั้งไฟตำบลหนองแวงในครั้งนี้เป็นการบูรณาการร่วมกันระหว่างองค์การบริหารส่วนตำบลหนองแวง ร่วมกับ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) และบริษัท ไอ-แคนนาบิซ จำกัด (สำนักงานใหญ่) จัดโครงการประเพณีบุญบั้งไฟตำบลหนองแวง ประจำปี 2567 ซึ่งเป็นกิจกรรมที่จัดขึ้นเพื่อส่งเสริมการท่องเที่ยวและเศรษฐกิจของจังหวัดศรีสะเกษ และของประเทศไทยในภาพรวม อีกทั้งยังเป็นการสืบสานวัฒนธรรมขนบธรรมเนียมประเพณีตาม “ฮีตสิบสองคลองสิบสี่” ของชาวอีสานให้สืบต่อไป พร้อมทั้ง ยังเป็นการประชาสัมพันธ์กิจกรรมที่อยู่คู่กับประชาชนมาช้านานให้เป็นที่รู้จักอย่างแพร่หลายมากขึ้น และเพื่อโอกาสในการผลักดันให้ “ประเพณีบุญบั้งไฟ” ของคนไทย เป็น "ซอฟท์เพาเวอร์" ของประเทศไทยไปสร้างเป็นมูลค่าทางเศรษฐกิจยังนานาชาติได้อีกทางหนึ่งด้วย
สำหรับโครงการสืบสานประเพณีบุญบั้งไฟกันทรารมย์ บ้านหนองแวง ประจำปี 2567 ณ อำเภอกันทรารมย์ จังหวัดศรีสะเกษ จะจัดขึ้นระหว่างวันที่ 10 – 12 พฤษภาคม 2567 โดยไฮไลต์ของงานคือการที่แต่ละหมู่บ้านในต.หนองแวง อ.กันทรารมย์ จ.ศรีสะเกษ ต่างพร้อมใจกันมาร่วมทำกิจกรรมประกวดขบวนแห่บั้งไฟ (เอ้งาม) อันวิจิตรตระการตาของแต่ละหมู่บ้าน ซึ่งแต่ละขบวนจะสอดแทรกด้วยขบวนนางรำของสาวงามและขบวนแฟนตาซีจากความคิดสร้างสรรค์ เป็นภาพที่จะสร้างความยิ่งใหญ่ของงาน นอกจากนี้ภายในงานยังมีการแสดงสินค้าชุมชน/เทศกาลอาหารกว่า 50 บูธ การโชว์จุดบั้งไฟประเพณี การประกวดแข่งขันบุญบั้งไฟและปิดท้ายด้วยคอนเสิร์ตจากศิลปินหมอลำที่ขนกันมาเต็มอัตราศึก อาทิ สายนที ศรีนคร, นพชัย ไหทองคำ, จีรพันธุ์ แว่นระเว, เพชรรัชกฤต แว่นระเว, เต้ย เงาเสียง อ.รุ่งโรจน์, เบลลี่แดนซ์, นกแอร์ แบนด์ และ อุบลสายัณต์ชาวด์ 1997
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjW2duEHfeFd375gl8oNvcUoOYpK6vFwgmr7q9SkNbybOgmEpFCaaNmJC3Np-ZhIAiUlXUGQfUXCUAFKTuSDP9H4QI-ou9M3n9-JTNQdFPs5rpiynxu6VTwHxu2OIuw6XXhF8QBLiQf1AVRzlqZtQH1dIqcQNOYqfJrM466UOR5B6FuLlpD0qCCv5FP2B0/s16000/1715588102453_copy_1024x682.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjxj697d1fwXx7ctRLTIVtryWkYK5cZleX8s15mYFMoZMqeDUaxkgN8lDVZSoLfhYF1KfznVk4f2i8e2RIuOZ7Ylifp15oOw-wuw-d5xi0ij2Qkd9H9ZG_MDRWhBMqsa8rS_ed9FjiMiX9zk13lQSne6-wYhbN5QfMN_FPnAkNdg-eXaWApDUflth90hZA/s16000/1715588166512_copy_1024x682.jpg)
ร่วมสืบสานประเพณีอันดีงามของชาวอีสานพร้อมเป็นการขับเคลื่อนรายได้เศรษฐกิจหมุนเวียนให้แก่คนไทยด้วยกันเองกับงานแสดงสินค้าและเทศกาลอาหารกว่า 50 บูธร้านค้า ทั้งยังพาลูกหลาน ครอบครัว เพื่อนและคนรักมาร่วมสนุกกับการประกวดแห่บั้งไฟ โชว์จุดบั้งไฟและการประกวดแข่งขันบุญบั้งไฟ อีกทั้งยังได้มันสุดเหวี่ยงไปกับคอนเสิร์ตจากเหล่าศิลปินหมอลำที่มีชื่อเสียงมากมายของภาคอีสาน รับประกันความบันเทิง แล้วคุณจะรักประเพณีบุญบั้งไฟกันทรารมย์ บ้านหนองแวง ที่ไม่แพ้ใครในโลก !!
No comments:
Post a Comment