![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh-FjQ7Li851BSCIDgWL6fEGKCtA9G8Fx1m6YRpUtAxjmz1p6iEtdzPAHiekAPqXRuLh7tRnr2IjbIiNZpdDUJppcD_AvXwover5NIaYdI172kyiW7SAm4PL4bdeXqj7-1QPW2O7w2WKKkidPY2xFjZrlX1A1nI4EEtkbehftUOb5zDNCbV2ZVuOxBrM_4/s16000/DSC_2301_copy_1024x684.jpg)
บำรุงราษฎร์ สานต่อกิจกรรมเพื่อสังคม จัดงานวิ่ง
การกุศลส่งท้ายปี ‘Bumrungrad Run for
Health 2023’ Presented by Bumrungrad
Hospital Foundation
ในวาระครบรอบ 43 ปี โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์ ยังคงเดินหน้าส่งเสริมกิจกรรมสาธารณกุศลและส่งเสริมสุขภาพที่ดีให้กับสาธารณชน จึงได้จัดโครงการ Bumrungrad Run for Health 2023” Presented by Bumrungrad Hospital Foundation ในวันอาทิตย์ที่ 17 ธันวาคม 2566 ณ สวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ (จตุจักร) มี 2 ระยะวิ่งได้แก่ 2.5 และ 5 กิโลเมตร โดยมุ่งหวังการสร้างพลังแห่งความสามัคคีของ “ครอบครัวบำรุงราษฎร์” ไม่ว่าจะเป็นผู้ป่วยและครอบครัว บุคลากร รวมถึงพันธมิตรและประชาชนทุกคน เพื่อสร้างชุมชนแห่งความสร้างสรรค์และสุขภาวะที่มีคุณภาพ ตลอดจนยังได้ร่วมทำบุญและสนับสนุนกิจกรรมสาธารณะประโยชน์ต่างๆ ของมูลนิธิโรงพยาบาลบำรุงราษฎร์อีกด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgcR_iUZhQtEh-F-QYn3x8p2I75odJJhVlcCGfWoT10ptNEXfYcg0a_W8MiU24_f4XsU9CymYxR-AFXQryFC-gjMEI8DwWJeXaxNmpmft5zk_mW4Oy_CHpz-HSQ46w93IvSljkekM46NodTDXww_ERnPMNyNNc1FQ51K2a-yua0grjjfCtbYV80IPlWADg/s16000/GridArt_20231218_185602539_copy_1024x1024.jpg)
โดยบรรยากาศภายในงานวิ่งเต็มไปด้วยความอบอุ่น และได้การตอบรับเป็นอย่างดีจากเหล่ารันเนอร์ และอินฟลูเอนเซอร์ (Influencer) สายสุขภาพ โดยเฉพาะบุคลากรจาก “บำรุงราษฎร์” ไม่ว่าจะเป็น แพทย์ ทันตแพทย์ พยาบาล ทีมผู้บริหารและพนักงาน ที่ผนึกกำลังความสามัคคี ตบเท้าเข้าร่วมงานวิ่งกันอย่างคับคั่ง ซึ่งช่วงปล่อยตัวนักวิ่งระยะ 5 กิโลเมตร เป็นอีกหนึ่งไฮไลท์ภายในงาน ที่ทีมแพทย์ และบุคลากรทางการแพทย์โรงพยาบาลบำรุงราษฎร์กว่า 100 ชีวิต ร่วมกับนักแสดงมากฝีมืออย่าง “โอ อนุชิต สพันธุ์พงษ์” นำทัพนักวิ่ง ออกจากจุด Start อันเป็นเครื่องหมายบอกว่า การสานต่อกิจกรรมสาธารณกุศลของมูลนิธิฯ ด้วยพลังของแพทย์และบุคลากรบำรุงราษฎร์ ได้เริ่มต้นศักราชใหม่อีกครั้ง เพื่อช่วยเหลือผู้ด้อยโอกาสในสังคมให้มีสุขภาพที่ดีขึ้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvHRFptHFOZGGeJgAtLJLZT0bYQgn0mxdbR1vaW-q0BO1k6evaxfYBDzUH0SjxI_sz2lig88HcFnYUszZVnPxP4HzguNTkas4_G2iyVHDZBLfzDM3cD_42UiJ3_tzlMtYRET3IWk8kY23HfUC_PNPqauGbnWASvXROwRDD3CCpI2pZ-wm_hdC_aQYazMc/s16000/HIP_9813_copy_1024x682.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1Xdxv06zaU7PVkyGzgFHQflc0CXz9wsthS2Ijmg-vswvFTrvkcsLEPxubY7Ymy5nHk5Iekbhaae3Fcg9MHm9LTbvs6QIPY5_J_WICHHrGSX3HMs5McLHx_WRjsxm4JLCihs42PYLpG8wf_Omg10HyrVeXSmqFCK48krK3jlD0I5cCFjVIacU1Zxbaabg/s16000/GridArt_20231218_190310011_copy_1024x1024.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiR1I1GgAj70Pc_H5Ev_NW3UADulwYc3woNxNvgBdEJoT24icBbBsdS3k527QsT8jrAJtsYS-V5uYrLOfnPDlbv7i8u84XY0fzBqG1JiB-mHVjFpntpQBG18YLgD_vayMngAeX5bweF2n2gMQR1ruaPEJUF18NTRly3f-ONfwjdgx3XYJbFPUmiK8WisZ0/s16000/GridArt_20231218_185449601_copy_1024x1024.jpg)
อีกหนึ่งโครงการที่ยังคงดำเนินการมาจนถึงปัจจุบัน เป็นโครงการผ่าตัดเด็กผู้ด้อยโอกาสที่มีภาวะหัวใจพิการแต่กำเนิด ภายใต้ชื่อโครงการ “รักษ์ใจไทย” ริเริ่มขึ้นเมื่อปี พ.ศ. 2546 โดยความร่วมมือระหว่างมูลนิธิเด็กโรคหัวใจ ในพระอุปถัมภ์ของสมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ ซึ่งได้ช่วยเหลือผ่าตัด คืนหัวใจที่แข็งแรงให้แก่น้องๆ เหล่านี้ไปแล้วถึง 827 คน ผ่านงบประมาณกว่า 370 ล้านบาท
ตลอดจนโครงการส่งเสริมสุขภาพพระสงฆ์ ที่ริเริ่มขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2565 เพื่อส่งเสริมและรักษาอาการอาการของพระสงฆ์ในประเทศไทย โดยได้ทำการรักษาไปแล้ว 24 รูป ผ่านงบประมาณกว่า 9.5 ล้านบาท
นอกจากนี้ยังมีกองทุนการศึกษาแพทย์ เพื่อสนับสนุนแพทย์ให้ได้รับการศึกษา ต่อยอดองค์ความรู้ในด้านต่างๆอย่างต่อเนื่อง ตลอดจนกิจกรรมฟื้นฟู และพัฒนาชุมชน รวมถึงกิจกรรมส่งเสริมสุขภาพ ที่ทางมูลนิธิฯ ยังคงสานต่อมาจนถึงปัจจุบัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2RiZuIGhZAwOuYVossWf_bPSIXupwX6ow6vMvmttVOtXOrx_3ReQ8-t96nvXOEIipRYZzdXjDMpDewfIiiGHM42c0c91fsjE0iH0vz_MwuiW0FQ14N3kSsQlU8JnKDga7l_y1c_jD5InF7o81uHzhJqGp_CHr215A_6SshRfBfCkTFf_12vBVCYNX77Q/s16000/DSC_2250_copy_1024x684_1.jpg)
No comments:
Post a Comment