![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiV4wrwnapNE_C_R-SeNuJSwOLoiEFVwwMsHhxQEmDB9seCALOWa8H6cb3LXy1GzxCGzm8ePu5SBvjaPwO6Ij4rkSdwe15t9Zp7saE_n1J1DnCa9vb_556n8X2jmar4SJLzm-mFIwbeTnMFIlSVJ__ov0bg_9X_o1Ir_tEec9O1digB90kIM7Yke7UpDPk/s16000/1697899585412_copy_1024x717.jpg)
มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง จัดพิธีเวียนธูปศักดิ์สิทธิ์ เนื่องใน
เทศกาลกินเจ ประจำปี 2566 ณ ศาลเจ้าไต้ฮงกง
มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง พลับพลาไชย กรุงเทพฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjnwUSiwQnBIxn1FiDNB9miRd7zpz0_REGNwG2wtP3Q1RX0mHVYTB748og2a4UPi2IYalgJsetRjmHbNfzPcLzicuf9sWeuWuB8k4iDA15SZSJKQlF-4Z9rEp1sN1pMoZUihuQjJu6NTVn3T7rZ1Zf-Du3jYtTI-LyOfzsof8JU-SMSBpUelf0NBp-1UUI/s16000/IMG_20231021_215147_copy_1024x836.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEheG6mUXwQVey-tZSpBrofSqvj66tIzvfZxUzHYK_hUXWR5BvKtZ-iMRpgcIG7nsiqdFotyiFSS7H3hCbYDH-JfBWgYlY338ezzL3T6oONbOyYaOk7NydSiti9d_JA4w8GjOBICTTeVuqrBzbEOuEMkHFoS-NANWBu0WKC0XKP_8xXnvZ1uRAvgBoDqdbc/s16000/1697900093224_copy_1024x683.jpg)
“พิธีเวียนธูป ในเทศกาลกินเจ” เป็นพิธีศักดิ์สิทธิ์ เป็นการสรรเสริญและรับพรจากเทพเจ้า 9 พระองค์ อันเป็นภาคหนึ่งของพระพุทธเจ้า 7 พระองค์ และพระโพธิสัตว์ 2 พระองค์ โดยเชื่อว่าเมื่อรับพรจากเทพเจ้าแล้ว จะทำให้จิตใจเบิกบานผ่องแผ้ว มีแต่ความสุข ความเจริญ โดยในแต่ละปี ศาลเจ้าไต้ฮงกง มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง จะมีศิษยานุศิษย์และสาธุชน นุ่งขาว ห่มขาว ถือศีล กินเจ มาร่วมพิธีศักดิ์สิทธิ์กันอย่างเนืองแน่น
ขบวนแห่เวียนธูปของมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้จัดซุ้มประตูมังกร เพื่อให้ขบวนต่างๆ ผ่านด้านหน้าศาลเจ้าไต้ฮงกง แต่ละขบวนตกแต่งสวยงาม นำด้วยกองธงชาติ ธงธรรมจักร และธงมูลนิธิฯ ตามด้วยขบวนป้ายผ้าเทศกาลกินเจ ชุดตั่วล่อโก้ว (ชุดขบวนกลองใหญ่) ชุดกระถางธูป และขบวนพระผู้ประกอบพิธี ตามด้วยผู้แสวงบุญหลายพันคนตามขบวน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjqLzMB_3D2PxdFIoQQA1g62Di2cfxBvWQoIfU8HLlbh-NHzjCfpPba4evf9ZdVugoW1JBS2ZKpxsfGnRXm6_s0-ndLgMdXe-kXsx4ahVwxfa-pqD3AuXLSNbR1Ib1KkMxHBNPKPWDhemTfEx6BVRaG9S2ecrhXGUtzBYrDE9GL_e0pmLTdOuuFAFdpXy4/s16000/1697900094756_copy_1024x681.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVjtF84Xf4jFvK-AkJrfWuEwbsPNrbH4VqFZrtt1ASeiu8npUOSBBrFITK6Oe-DOC6H9oynJG0i9RSeEmnfHozCZMODMVVV7bUxwUNlpW1oQWtkKXr1YrIFJDCZhVtZojAw38Cp-MKtaHhaWnFhim0RAs33vV4fchxXuhGWkvhZ9k4q2tie_G5GBmzsBc/s16000/1697900096662_copy_1024x683.jpg)
โดยในปีนี้ มูลนิธิฯ และ ผู้ร่วมขบวนแห่เวียนธูป 3 รอบ จะตั้งจิตอธิษฐานต่อเทพยดาฟ้าดิน ขออำนาจฟ้าดินเป็นที่พึ่ง ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ตนนับถือ เช่น หลวงปู่ไต้ฮง ดังนี้
รอบที่ 1 ตั้งจิตอธิษฐาน ขออย่าให้เกิดภัยพิบัติใดๆ ไม่ว่าจะเป็นพื้นที่แห่งไหน ประเทศใด
รอบที่ 2 ตั้งจิตอธิษฐาน ขอพรแด่ บิดา มารดา ครูอุปัชฌาย์อาจารย์ ผู้มีพระคุณ และครอบครัว
รอบที่ 3 ตั้งจิตอธิษฐาน ขอให้ตนเองและครอบครัวประสบแต่ความสุข ความเจริญ สุขภาพแข็งแรงตลอดไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgCi2WpX3-Ghs1BufvNFrsriUfX47znjcOyYyZdzM64jB8iFy-AxU1l-HK-zNmpfSSTI-4s0dpfS5gOlieckTDEMvCANA8w7ziHhSu2NI4SAVvVET8z3b6lZ-4PytQ2Fmqy68fNKMyAn-HF0gHw6gO_Ujdehgor9Ieo9rzYP7U-w4Mu2pE1I20-UFSQyrU/s16000/1697899594355_copy_1024x681.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhDHIxPwoW-LqzCQJROsXVPn4oyrZLC6pd6OINychKj4PDLWIrPkyPdExWZ72slfNY0nflbgaC022yxYuhbfU2sgOfqQjeCDzcjWIi3KaxNzaBKbVBXkliFJs4AGVm9_7PqqjLY7-7EVZCI_kCjiawqARp86l9lp9MbQPmc4Yvy7edKt5vES9Hy_1JUoOg/s16000/1697899601010_copy_1024x681.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgeGeZjaBV0cymgk-ChtJHivafohDNkpGmRIa2K5ja48DBXm3TIiBq8ab0j1KqRmzUIwoKwsYfBsg9OX6L20BBHv55_htedsGBnpbCeCmeVKp8R91APtysjU3GH-PksD0C0xtNxa7T4TqyJEt4QRzQHBl6v-IKZq5GdHvtk3a8Xq5d1lw0DpncOhi0cpI/s16000/1697899599232_copy_1024x683.jpg)
เทศกาลกินเจ ณ ศาลเจ้าไต้ฮงกง มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ถือเป็นงานเทศกาลหลักซึ่งจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี โดยจะมีพิธีสำคัญต่างๆ ได้แก่ พิธีอัญเชิญ "กิ้วอ๊วงฮุกโจ้ว" หรือเทพเจ้า 9 พระองค์ พิธีสวดพระพุทธมนต์ ชัยมงคลคาถา พิธีเวียนธูปภายในศาลเจ้าพิธีเบิกเนตรองค์ยมทูต พิธีลอยกระทง โปรยทาน และพิธีเวียนธูปศักดิ์สิทธิ์รอบนอกศาลเจ้า เพื่อความเป็นสิริมงคล รวมทั้งจัดให้มีบริการอาหารเจฟรีแก่ประชาชนตลอดช่วงเทศกาล พร้อมจัดการแสดงอุปรากรจีน (งิ้ว) ณ บริเวณลานสำนักงานมูลนิธิฯ
มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ขอบุญบารมีหลวงปู่ไต้ฮง ส่งผลให้ท่านและครอบครัว มีความสุขความเจริญตลอดไป
No comments:
Post a Comment