![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiGmtp9DoJjzSKO_eFqqCWujMZyqbRJJ-oE8O4WE7D2cc4WxNQlplakefN2pV3pUpXMKk6wMoH4otWKAh1p-d9ir80CttsKWKFVRHvAJNECTqjG1eDg-3riy7LcLbn7Gq4HUJ5APLsLc4R564SgPUqyghNEOlXETMCGeVqPbL_P8ZnOa_pKhzAf9fmFtpc/s16000/1708197572562_copy_1024x683.jpg)
มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง จัดพิธีเวียนธูปศักดิ์สิทธิ์
เนื่องในเทศกาลตรุษจีน ประจำปี 2567
เพื่อตั้งจิตอธิษฐานระลึกถึงเทพยดาฟ้าดิน และหลวงปู่ไต้ฮง ให้ตนเอง และครอบครัว
รวมถึงประเทศชาติ อยู่เย็นเป็นสุข ปราศจากโรคภัย เฮงๆ ตลอดปีมังกรทอง (มะโรง)
วันนี้ (วันเสาร์ที่ 17 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 23.00 น.) มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง นำโดย นายสัก กอแสงเรือง รองประธานกรรมการ / นายวิชิต ชินวงศ์วรกุล รองประธานกรรมการ นายจารุรัตน์ คุณัตถานนท์ กรรมการและเหรัญญิก พร้อมด้วย คณะกรรมการ คณะผู้ช่วยกรรมการ คณะผู้บริหาร อาสาสมัคร รวมทั้งศิษยานุศิษย์ และสาธุชนจำนวนมาก ร่วมในพิธีเวียนธูปศักดิ์สิทธิ์ เพื่อตั้งจิตอธิษฐานเทพยดาฟ้าดิน (เจ้าแห่งสวรรค์) และหลวงปู่ไต้ฮง ช่วยดลบันดาลให้ประสบโชคดีตลอดปีใหม่ พร้อมกับสรรเสริญและขอพรจากเทพเจ้า ให้ตนเอง และครอบครัว รวมถึงประเทศชาติ อยู่เย็นเป็นสุข ปราศจากโรคภัย เฮงๆ ตลอดปีมังกรทอง (มะโรง) ณ ศาลเจ้าไต้ฮงกง มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง พลับพลาไชย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgdcN1v-FpxH7lebHfmkZhG_OYzGtecxe2jSa7qgPHZXgWNTEBLt8jWvQ9Rpv1CWh1aabMN-m-6LlDsSqq2NG1pgkbe8adTcQjqd9PVoEcM1SX5V8nOWEt3X0y6A3P68umltQPdClV0jpayfv9kJQojlTU4PmSaPA7IfI1w8bP2Xc_vwMND1L1UngBsWIU/s16000/1708197634919_copy_1024x684.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhO0sFD4H8cXyAxGleroXumywpE_2a2SUO4ZuxSLt3zfFcOz1F4PYG2qkAJ1obI0e1I58XZQobjtlkWRhwOLHBhgraTu0AZG3qorLty9yptHtH07I-bZ_1v2aAohvAUqYwEARr8cJIUkANvS_qpGtq01qSrPgW2tkO7qPPu9D5FyC7Unu8qyAiYcu8hKDs/s16000/1708197651810_copy_1024x683.jpg)
“พิธีเวียนธูป” เนื่องในเทศกาลตรุษจีนนั้น เป็นพิธีที่สำคัญพิธีหนึ่ง จัดขึ้นในวันประสูติของเทพยดาฟ้าดิน (ทีกงแซ)
เจ้าแห่งสวรรค์อันเป็นที่เคารพกันทั่วบ้านทั่วเมือง สำหรับชาวจีนแล้ว ท่านเป็นเทพเจ้าที่ต้องให้ความเคารพอย่างสูงเหมือนกันหมด และเพื่อเป็นสัญญาณว่าได้สิ้นสุดงานเทศกาลตรุษจีนแล้ว โดยทำพิธีเวียนธูปรอบศาลเจ้า 3 รอบ ตั้งจิตอธิษฐาน ระลึกพระคุณเทพยดาฟ้าดิน ขออำนาจฟ้าดินเป็นที่พึ่ง ขอให้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ตนนับถือ เช่น หลวงปู่ไต้ฮง ช่วยดลบันดาลให้ประสบโชคดีตลอดปีใหม่ พร้อมกับสรรเสริญและขอพรจากเทพเจ้า เพื่อทำให้จิตใจเบิกบาน ผ่องแผ้ว และเริ่มต้นวันปีใหม่ของคนไทยเชื้อสายจีนอย่างมีความสุข และเป็นสิริมงคลแก่ตนเองและครอบครัว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvAy1dF8Elb3IJnseUl8G9-Q9MhCLHn1HojCuIWUxqiaZlDltsZj8dgihUlTPRkthjEm2JgwyC051yRjXRvKi-sjZWUVQBa83w2T_3mE2q6He5gO2yZLH8zNwqvj8ndqm1kgB9TZnZLLVZZxcNe7ACF3QRXDbvhw7gOV6AVy_aPO3_YJUeX28gV8NLUOE/s16000/GridArt_20240218_023321756_copy_1024x1024.jpg)
เทศกาลตรุษจีน มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง กำหนดจัดขึ้นเป็นประจำทุกปี โดยจัดให้มีทั้งการสักการะหลวงปู่ไต้ฮง (ไต้ฮงกง) ร่วมลงชื่อทำบุญ “พะเก่ง” คือการลงชื่อสวดชัยมงคลคาถา โดยพระสงฆ์อนัมนิกาย เพื่อ สะเดาะเคราะห์ เสริมโชคลาภ เสริมดวงชะตา รับประทาน “สาคูสิริมงคล” รวมทั้งรับ “ฮู้แดง” ประทับยันต์หลวงปู่ ให้แคล้วคลาดปลอดภัย เพื่อความเป็นสิริมงคล เฮง ๆ ตลอดปีใหม่จีน
ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้ ... มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ขอขอบคุณ ผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ที่ร่วมทำบุญในเทศกาลตรุษจีน ขอให้ท่านและครอบครัวประสบแต่ความสุข ความเจริญ สุขภาพพลานามัยสมบูรณ์ตลอดปี ตลอดไป
ติดตามข่าวสาร และกิจกรรมงานสาธารณกุศลมูลนิธิป่อเต็กตึ๊งได้ที่ เว็บไซต์ www.pohtecktung.org และ เฟซบุ๊ก
แฟนเพจ www.facebook.com/atpohtecktung
## มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ช่วยชีวิต รักษาชีวิต สร้างชีวิต ##
No comments:
Post a Comment