![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhf47bKrM-G54vQbyceh21c9nFufFGbIbOUJ-z_rmZzd8Uwk12kmwJcP9W7uLh7kG1NrVJ1hCSHtIBxg_JO4NKHVyXTUXtpvw-hP1jhRaxinqvRB9p2PTFX9Z38_m3pjLrB3O0dcW5qgfkalka9_sBCI-rvibf_Wjb7TjRapyWd4Ux5pVJyfXdv-42BIrc/s16000/1_SUTEEPAT_PRATEEPTIENCHA_copy_1024x682.jpg)
“สุธีพัทธ์” ปลดล็อคคว้าแชมป์เอเชียนทัวร์
ครั้งแรกในชีวิตที่ไต้หวัน
3 ธันวาคม 2566 – สุธีพัทธ์ ประทีปเธียรชัย ปลดล็อคคว้าแชมป์เอเชียน ทัวร์ เป็นครั้งแรก หลังหวดรอบสุดท้ายได้อีก 4 อันเดอร์พาร์ 68 จบด้วยสกอร์รวม 19 อันเดอร์พาร์ 269 จากรายการ ไต้หวัน กลาส ไท่ฟง โอเพ่น ที่สนามไท่ฟง กอล์ฟ คลับ เมืองชางฮัว ประเทศไต้หวัน เมื่อวันที่ 3 ธันวาคมที่ผ่านมา
เอเชียน ทัวร์ จัดการแข่งขันกอล์ฟรายการรองสุดท้ายของฤดูกาล 2023 ศึก “ไต้หวัน กลาส ไท่ฟง โอเพ่น” ชิงเงินรางวัลรวม 4 แสนเหรียญสหรัฐ หรือประมาณ 14 ล้านบาท ระหว่างวันที่ 30 พฤศจิกายน - 3 ธันวาคมที่ผ่านมา ณ สนามไท่ฟง กอล์ฟ คลับ ระยะ 7,302 หลา พาร์ 72 ประเทศไต้หวัน ปรากฏว่า สุธีพัทธ์ ประทีปเธียรชัย นักกอล์ฟวัย 30 ปี ซึ่งออกสตาร์ทรอบสุดท้ายในตำแหน่งผู้นำสองสโตรค รักษาฟอร์มแรงต่อเนื่องหวดอีก 4 อันเดอร์พาร์ 68 จากการทำ 7 เบอร์ดี้ เสีย 3 โบกี้ติดที่หลุม 14, 15 และ 16 จบด้วยสกอร์รวม 19 อันเดอร์พาร์ 269 คว้าแชมป์เอเชียน ทัวร์ เป็นครั้งแรกในชีวิต พร้อมรับเงินรางวัล 72,000 เหรียญสหรัฐ หรือราว 2.52 ล้านบาท โดยทำสกอร์ทิ้งห่าง อติรุจ วินัยเจริญชัย และ ชาริฟฟุดดิน อาริฟฟิน จากมาเลเซีย ที่รั้งรองแชมป์ร่วมกัน ถึง 4 สโตรค
โปรตี้-สุธีพัทธ์ ประทีปเธียรชัย ซึ่งได้ทัวร์การ์ดลงเล่นในเอเชียน ทัวร์ ฤดูกาลนี้ ในฐานะแชมป์ทำเงินรางวัลสะสมเอเชียน ดีเวลล็อปเมนท์ ทัวร์ (เอดีที) ปี 2022 และเคยคว้าแชมป์เอดีทีที่สนามแห่งนี้เมื่อปีที่แล้ว เผยว่า “วันนี้พัตต์ดีมาก ทำไป 5 เบอร์ดี้ติดในรอบหลุมแรก วันนี้พัตต์ยาวๆ ได้ดี ระยะสั้นที่สุดที่ 10 ฟุต ผมชอบสนามแห่งนี้ที่ซึ่งผมชนะรายการของเอดีที และได้ทัวร์การ์ดเล่นเอเชียน ทัวร์ ก็ที่นี่ ผมดีใจและมีความสุขมาก”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhmZpOm7Ja0v_C8jOPzx_8FiKv2MkP_bZw8YiIHSalxLZ8Zo-H_X_U-jfpEobWSaRWQJW5Xtqm0DLj6YK5mT6YqQSeJkkGBus8mGqRqlW5DETK8yIoP1k5XSsTY6w2Lu1jV5vkVZ17MhrJg9zUJPBhpjgChm6NBwmIyeeB5IL4sHJgEzLsQOZQacy4SFd4/s16000/3_ATIRUJ_WINAICHAROENCHAI_copy_1024x703.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhxuuWqa6ooEf762EB5Pgp3aSIiuxZ9K8pz1Za2ZJhZXDfIDp7ofWJXsC_suy4cs1vrO-671UPrloWh1zqioLooh2B3Qjx2skK6SMwTx_W4CaA1dDxDvujpVoPio3tbXMJZlCTXO5-OtIEnwrFWUUoSGVxuNwDhddcIE643cHgiTNP0YK_O9yswuh1VXFk/s16000/4_PAVIT_TANGKAMOLPRASERT_copy_1024x714.jpg)
ขณะที่ โปรไช้-ปวิธ ตั้งกมลประเสริฐ และ ลี ซุงเต็ก จากเกาหลีใต้ หวดเข้ามาคนละ 4 อันเดอร์พาร์ 68 จบที่อันดับ 4 ร่วม ด้วยสกอร์รวมเท่ากัน 13 อันเดอร์พาร์ 275 โดยมี อิทธิพัทธ์ บูรณธัญรัตน์ และ ฮันมิล จุง จากเกาหลีใต้ ตามมาที่อันดับ 6 ร่วม ที่สกอร์คนละ 12 อันเดอร์พาร์ 276
ส่วนผลงานนักกอล์ฟไทยที่น่าสนใจรายอื่น ชัพชัย นิราช สกอร์รวม 10 อันเดอร์พาร์ 278 อยู่อันดับ 11 ร่วม, เนติพงศ์ ศรีทอง สกอร์รวม 9 อันเดอร์พาร์ 279 อันดับ 14 ร่วม และ ธนภัทร พิชัยกุล สกอร์รวม 8 อันเดอร์พาร์ 280 รั้งอันดับ 19 ร่วม
ติดตามข่าวสารของเอเชียน ทัวร์ ได้ที่เว็บไซต์ www.asiantour.com และเฟซบุค Asian Tour
No comments:
Post a Comment