![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhrYyK-0csApA94WiJwa-Zho0TnK-T7O6Vhu0nkcQnXqmPgK2tkGiZO-mCT7Fn02Md5kNRJ_0opWvAoN24uZMonOJh9Wv89W2jgGX185T8PphepXxiT0_3H3Wpw_6IFQuOAy90SY4RCXp3dTOb1G5B-H7O2G-P5LvUT9U2OvueDHVTqIsNC42A5OQvQXhE/s16000/1698210077116_copy_1024x683.jpg)
นักวิจัยมหิดลจับมือเอกชน สปินออฟนวัตกรรม
สารฆ่าเชื้อจากห้องทดลองสู่เชิงพาณิชย์
วิกฤตโรคอุบัติใหม่-เชื้อโรคกลายพันธุ์ อัตราการติดเชื้อในกระแสเลือดพุ่ง นักวิจัยมหิดลจับมือเอกชน ผลักดันงานวิจัยนวัตกรรมสารฆ่าเชื้อจากห้องทดลองสู่เชิงพาณิชย์ ลดเสี่ยงเสียชีวิต เตรียมวางตลาดเร็ว ๆ นี้
ผศ.ดร.ชญาณิศา ชิติโชติปัญญา อาจารย์ภาควิชาเคมี คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล ผู้เชี่ยวชาญทางด้านการวิจัยและพัฒนาสารฆ่าเชื้อ กล่าวว่า ปัจจุบันโลกกำลังเผชิญกับวิกฤตโรคอุบัติใหม่และการกลายพันธุ์ของเชื้อโรค รวมทั้งการติดเชื้อในโรงพยาบาลที่มีอัตราการเสียชีวิตจากการติดเชื้อในกระแสเลือดสูง 24 เปอร์เซ็นต์ และมากถึง 52 เปอร์เซ็นต์สำหรับผู้ป่วยในห้องไอซียู
“จากปัญหาดังกล่าว ทีมของเราจึงได้วิจัยและพัฒนานวัตกรรมน้ำยาฆ่าเชื้อที่มีคุณสมบัติ controlled release หรือการปลดปล่อยสารออกฤทธิ์ที่ควบคุมได้ และ long lasting effect หรือออกฤทธิ์นาน โดยการสร้างฟิล์มและปล่อย ROS (Reactive Oxygen Species) เพื่อฆ่าเชื้อโรคอยู่ตลอดเวลา ทำให้พื้นผิวออกฤทธิ์ฆ่าเชื้อได้นานถึง 1 ปี โดยผลิตภัณฑ์ที่พัฒนาขึ้นมานี้ได้ผ่านการทดสอบประสิทธิภาพจากหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในการฆ่าเชื้อแบคทีเรีย 7 สายพันธุ์หลักที่ก่อโรคติดเชื้อในห้องไอซียูของโรงพยาบาลได้ 99.99 เปอร์เซ็นต์ และฆ่าเชื้อโควิด-19 ได้ 99.99 เปอร์เซ็นต์ นอกจากนี้ยังผ่านการทดสอบความปลอดภัยต่อเซลล์ของสัตว์เลี้ยงลูกด้วยนม หรือ cytotoxicity test และมีผลงานตีพิมพ์ที่ได้รับการยอมรับในวารสารวิชาการระดับนานาชาติอีกด้วย” ผศ. ดร.ชญาณิศา อธิบาย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjI9B1ck3yc4dBCwAfqeF3ItRzX55jw7Mth2FoYmGAMChQwVDs8mhpfDKC4jphbPICSRn7CNqosWZVYpaZXFRUoF8uVUnjfSOvbiSTmz2-orhuz-z2QQydaa7MnCQkZChZ05hvicU4oApakfDaThbpjfOO6JXoUN1lhDYHCxdGZKy-QojuqcnuE8iyEJFY/s16000/1698210356573_copy_1024x683.jpg)
ผศ.ดร.ชญาณิศา กล่าวต่อว่า ทีมงานที่ร่วมวิจัยและพัฒนามีประสบการณ์ทางด้านการพัฒนาสารฆ่าเชื้อให้มีฤทธิ์ในการฆ่าเชื้อไวรัส แบคทีเรีย และรา โดยเฉพาะเชื้อโรคที่ก่อให้เกิดปัญหาการติดเชื้อภายในโรงพยาบาล นอกจากนี้ยังมีความเชี่ยวชาญทางด้าน surface modification หรือการปรับเปลี่ยนพื้นผิว ให้พื้นผิวของวัสดุต่างๆ มีคุณสมบัติเฉพาะ อาทิ คุณสมบัติในการฆ่าเชื้อโรค ป้องกันการกัดกร่อน และการขัดผิวโลหะสำหรับอุปกรณ์การแพทย์ โดยผ่านการทำงานวิจัยและร่วมมือกับภาคอุตสาหกรรมมามากกว่า 15 ปี สำหรับทีมงานทั้งหมดประกอบด้วย ตน, ผศ. ดร.มัณฑนา จริยาบูรณ์ อาจารย์ภาควิชาเคมี คณะวิทยาศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดล และนายนพรัต กาญจนประยุทธ จากฝ่ายเทคโนโลยีการกัดกร่อน สถาบันนวัตกรรมเทคโนโลยีไทย-ฝรั่งเศส
ดร.ชญาณิศา กล่าวว่า ทีมงานได้วิเคราะห์ถึงสภาพปัญหาและความสำคัญของการต่อยอดนวัตกรรมน้ำยาฆ่าเชื้อฯ จึงมีความคิดว่า ควรจัดตั้งบริษัทร่วมทุนขึ้นมา เพื่อผลักดันนวัตกรรมในห้องทดลองที่ได้รับการพิสูจน์ประสิทธิภาพและความปลอดภัยสู่เชิงพาณิชย์ จึงได้ร่วมมือกับนางสาวภิญญ์ชยุตม์ อัครกุลศานต์ ประธานกรรมการบริษัท เอ็มกรุ๊ป โฮลดิ้ง (ประเทศไทย) จำกัด จัดตั้งบริษัท เอ็ม เคมิ จำกัด ขึ้น ซึ่งเป็นการสปินออฟจากมหาวิทยาลัยมหิดล ส่วนที่มาของชื่อบริษัท M CHEMI ผศ.ดร.ชญาณิศา เปิดเผยว่ามาจาก M Group และ CHEMI ซึ่ง CHEMI มาจาก “Chemistry” รวมกับ “Miracle” ซึ่งหมายถึงความมหัศจรรย์ของเคมี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiTw-aLLkEc_0usJiyvuGpkVKbLV3UnVQx6ZxbsJMmQ-2cfUjtQiAISFgZr5dyIONAoe5MSLSmHkDDzuYS87srcYBD5Vwch4oN9H6YB5migxbhW0Gxu775YoPFkX3DWRhCBdwwg_ULZD-J78azEGPZbLm9fB_4P0IO26zEErHELxldvFlndKxBMIOmEQgc/s16000/1698210278727_copy_1024x683.jpg)
ด้านนางสาวภิญญ์ชยุตม์ ผู้ร่วมลงทุนในการสปินออฟงานวิจัยของ ม.มหิดลในครั้งนี้ ให้สัมภาษณ์ว่า เอ็มกรุ๊ปมีแนวทางในการสนับสนุนนักวิจัยให้สามารถพัฒนาผลงานนวัตกรรมของตนเองสู่เชิงพาณิชย์ ไม่อยากให้งานวิจัยที่มีศักยภาพสูงในทางธุรกิจไม่ได้รับการต่อยอดอย่างเหมาะสม โดยก่อนหน้านี้ตนได้ร่วมก่อตั้งบริษัท ไบโอม จำกัด ที่สปินออฟจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยมาแล้ว และในส่วนของผลิตภัณฑ์ของเอ็มเคมิ บริษัทได้พัฒนาน้ำยาเคลือบพื้นผิวที่มีคุณสมบัติในการฆ่าเชื้อไวรัสและแบคทีเรียออกมาเป็นที่เรียบร้อย และกำลังจะนำผลิตภัณฑ์ชุดแรกไปร่วมงาน Tech Innovation ครั้งที่ 11 ที่ประเทศสิงคโปร์ ระหว่างวันที่ 31 ตุลาคม ถึงวันที่ 2 พฤศจิกายนนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjtumW3cEBXHHiy5a6N9Gh6pqEPso8NmGJ3hNnItgai4em3rR8YuLTI5p428_WwuwmVK1MZuSGUQm86YdqT-EwI6MiLHisVHiAq-UgmZQz8hepBjpXdA-AbWM4cpPyGwkCpKKiOzrbEuIvh_nV1SX7nhV7MHDCEGgbJOS_Z1U_HKzEyp-cKkzLm-VbFEKA/s16000/1698210124085_copy_1024x683.jpg)
No comments:
Post a Comment