![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjVeoC9JWiZ8HGRlYTG8BfS91HciTRqAV0IhZ9cAUEs_PIAPI4wLRI0nNhgX6C0h0uNfyqavuKrIdEEM_zSbUPuO04w2dduz7QBK2I7CaxUttzR6p00ewI67vFG4Y6paTYXVpDMT0ZRk7iPpRbq1oUsl38qGjhvxL6CUhQRG6xfFilrFhy0VRPAiV07/s16000/05%E0%B8%95%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%80%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%AA%E0%B8%B1%E0%B8%9B%E0%B8%94%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B9%8C%E0%B8%A7%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C_copy_1024x682.jpg)
เอ็กโก กรุ๊ป โดยศูนย์เรียนรู้โรงไฟฟ้าขนอม จัดงาน “สัปดาห์วิทย์ฯ ปี 65" ประสบความสำเร็จพา
เยาวชนท่อง “โลกพลังงานแห่งอนาคต”
กับกองทัพหุ่นยนต์
บริษัท ผลิตไฟฟ้า จำกัด (มหาชน) หรือ เอ็กโก กรุ๊ป โดยศูนย์เรียนรู้โรงไฟฟ้าขนอม จัดงานสัปดาห์วิทยาศาสตร์ ประจำปี 2565 ภายใต้แนวคิด “นวัตกรรมวิทย์ พลิกโลก ตอน Energy Sci-tech Transformation For Life พลังงานเปลี่ยนโลก” แปลงร่างโรงไฟฟ้าเรือลอยน้ำแห่งแรกของไทย เป็นฐานทัพหุ่นยนต์ ชวนเยาวชนท่องโลกนวัตกรรมพลังงานแห่งอนาคต
นายโกศล ศิริวาลย์ กรรมการผู้จัดการ บริษัท ผลิตไฟฟ้าขนอม จำกัด ในกลุ่มเอ็กโก กล่าวว่า “เอ็กโก กรุ๊ป และศูนย์เรียนรู้โรงไฟฟ้าขนอม อ.ขนอม จ.นครศรีธรรมราช ให้ความสำคัญและส่งเสริมการเรียนรู้ด้านพลังงาน วิทยาศาสตร์และนวัตกรรมแก่เยาวชน ซึ่งเป็นวัยต้นทางและกำลังสำคัญในการพัฒนาประเทศมาโดยตลอด จึงได้จัดงานสัปดาห์วิทยาศาสตร์ ภายในศูนย์เรียนรู้โรงไฟฟ้าขนอม ประจำปี 2565 ต่อเนื่อง เป็นปีที่ 4 เพื่อให้พื้นที่แห่งนี้เป็นแหล่งเรียนรู้ แหล่งจุดประกายความคิด ความฝัน การเรียนรู้ทางวิทยาศาสตร์ โดยเฉพาะในด้านพลังงานที่อยู่ในช่วงเปลี่ยนผ่านและกำลังมีการเปลี่ยนแปลงแบบก้าวกระโดด เพื่อสนับสนุนให้เยาวชนได้นำความรู้และประสบการณ์ที่ได้รับไปใช้ให้เกิดประโยชน์ต่อตนเอง ชุมชน และประเทศชาติต่อไปในอนาคตอย่างยั่งยืน”
นางสาวพินทุ์สุดา เปี่ยมปิติ ผู้จัดการส่วนกิจกรรมองค์กรและสังคม ฝ่ายสื่อสารองค์กร เอ็กโก กรุ๊ป กล่าวว่า ศูนย์เรียนรู้โรงไฟฟ้าขนอมจัดงานสัปดาห์วิทยาศาสตร์ ประจำปี 2565 เมื่อวันที่ 7-16 พฤศจิกายน 2565 ภายใต้แนวคิด “นวัตกรรมวิทย์ พลิกโลก ตอน Energy Sci-tech Transformation For Life พลังงานเปลี่ยนโลก” เพื่อสื่อสารเรื่องการเปลี่ยนผ่านของเทคโนโลยีต่อเนื่องจากการจัดงานฯ ในปี 2564 โดยปีนี้มุ่งเน้นไปที่การเปลี่ยนผ่านด้านพลังงาน (Energy Transition) ซึ่งเป็นเรื่องใกล้ตัวและมีผลกระทบต่อชีวิตประจำวันของทุกคน โดยเล่าเรื่องราวผ่านหุ่นยนต์ 5 ตัว ที่แปลงร่างมาจากโรงไฟฟ้าขนอม หน่วยที่ 1 ซึ่งเป็นโรงไฟฟ้าเรือลอยน้ำแห่งแรกของประเทศและเครื่องจักรภายในโรงไฟฟ้า เพื่อนำเยาวชนเดินทางไปสัมผัสกับนวัตกรรมด้านพลังงานตั้งแต่อดีตจนถึงโลกอนาคต
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgi2BwoZUImmwrm9YOi59YaWmt0OHGyFRPL5IcyGlP23Sc6mefSpmVlXkfOxcFtQ7QQ_qnk7TdJXjZdb4oIzdFAtHqN0fcDdd9udvkqpoMEGG_35HCYmrRA3PcGhM6iNBROck-fgJHNMPiutDoIQlMvljXJ3VLZ9kocGDGyjC2u6jWp7VC0OesoBX1X/s16000/12%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B6%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A8%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%AB%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%95_copy_1024x682.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiPaMy9c4A5i2Ga4FoemUHAgjxibQuTIbFrEMF_j9W6CLyzmWpmjyz-T_Hp_FICuzMLKK95uUZj72XmwxOv0YZYjXc6nQJWUhs5HV6waf38vJexgBsGgPVpvlz5l3yHZpSeLW6M8BdMyWHJBw1pJbOq2fJ2KYhYndMwmVyI8SMbTL5w7UC1wcbIADkE/s16000/15%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B9%87%E0%B8%81%E0%B9%86%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99_copy_1024x682.jpg)
“ภายในงาน เยาวชนจะได้รับความรู้พื้นฐานจากนิทรรศการถาวรของศูนย์เรียนรู้ฯ โดยไฮไลท์สำคัญของงานสัปดาห์วิทยาศาสตร์ในปีนี้อยู่ในโซนที่ 3 “เราผลิตไฟฟ้าได้อย่างไร” ที่คืนชีพโรงไฟฟ้าและเครื่องจักรเป็นหุ่นยนต์บอกเล่าเรื่องราวของเทคโนโลยีพลังงานแห่งอนาคต และโซนที่ 7 “นิทรรศการพลังงานแห่งอนาคต” ที่จัดแสดงนวัตกรรมพลังงานทางเลือกใหม่ ๆ ที่หลากหลาย เช่น พลังงานชีวภาพจากสาหร่าย พลังงานจากกังหันลมแบบลอยบนอากาศ พลังงานแสงอาทิตย์ที่ติดตั้งได้ทุกพื้นผิว พลังงานฟิวชั่น พลังงานจากร่างกายมนุษย์ เป็นต้น รวมถึงมีกิจกรรมให้เยาวชนได้ทดลองผลิตไฟฟ้าจากร่างกายอีกด้วย ซึ่งเยาวชนที่เข้าร่วมงานต่างเพลิดเพลินและให้การตอบรับกับกิจกรรมต่าง ๆ เป็นอย่างดี” นางสาวพินทุ์สุดา กล่าว
นายสิทธิโชค สุขสบาย นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 โรงเรียนบ้านเขาหัวช้าง เล่าถึงการเข้าร่วมงานสัปดาห์วิทยาศาสตร์ในครั้งนี้ว่า “ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ที่ได้เข้ามาเยี่ยมชมศูนย์เรียนรู้โรงไฟฟ้าขนอม แต่รู้สึกได้ว่าครั้งนี้ตื่นเต้นกว่าครั้งที่แล้ว เพราะโชว์หลายส่วนมีความตื่นเต้นอลังการ โดยเฉพาะในการแปลงร่างโรงไฟฟ้าเป็นหุ่นยนต์ ไปพร้อมกับการอธิบายเรื่องราวของการผลิตไฟฟ้าด้วยวิธีต่าง ๆ อีกส่วนที่ประทับใจคือ โซนที่ 7 ที่เล่าเรื่องพลังงานทางเลือก โดยเฉพาะการนำสาหร่ายมาผลิตไฟฟ้า เพราะประเทศไทยติดทะเล และภาคใต้ก็ขนาบด้วยทะเลทั้งสองฝั่ง การนำสาหร่ายจากท้องทะเลมาช่วยในการผลิตพลังงานจึงน่าจะช่วยเพิ่มกำลังการผลิตไฟฟ้าได้มากขึ้น”
เด็กหญิงภูริชญา สมทรง นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1 โรงเรียนชุมชนบ้านบางคู เล่าถึงการเข้าร่วมงานสัปดาห์วิทยาศาสตร์ในครั้งนี้ว่า “รู้สึกประทับใจตั้งแต่โซนแรกถึงโซนสุดท้าย เพราะได้เรียนรู้เรื่องราวต่าง ๆ ที่ยังไม่เคยรู้มาก่อน ทั้งได้รู้จักกับนักวิทยาศาสตร์ที่มีส่วนในการประดิษฐ์ไฟฟ้า ได้เห็นการทำงานของเครื่องจักรภายในโรงไฟฟ้า ที่สำคัญคือได้เรียนรู้เรื่องราวของหุ่นยนต์ เพราะในอนาคตโลกต้องใช้งานหุ่นยนต์มากขึ้น และจากการเยี่ยมชมครั้งนี้เป็นแรงบันดาลใจที่ทำให้ประหยัดไฟฟ้า เพราะกว่าจะผลิตไฟฟ้าได้มาต้องใช้พลังงานมหาศาล”
ศูนย์เรียนรู้โรงไฟฟ้าขนอม อ.ขนอม จ.นครศรีธรรมราช เปิดให้เข้าชมวันอังคาร-วันเสาร์ เวลา 08.00-17.00 น.
ผู้สนใจสามารถดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่เฟซบุค www.facebook.com/khanomlearningcenter
หรือลงทะเบียนแจ้งความประสงค์เข้าเยี่ยมชมล่วงหน้าได้ที่ www.egco.com/th/khanom-learningcenter
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgNAiLXdNI4H2yQtnapxoDmNzFxFzMg9QlvFfW750iV74eeWgyL5D9fn8yMRekHYXof1Z0NwLgVsJtnAjg--lODaenahlc-tWe-tlYC2nj6I0qyAmOVZXSt6rSI27NAW-ffNdHkSU2m8FFQn2sVmcofvMXA1xuoh_QClFAEk5LjK7Gf2ULcx16N6DkT/s16000/01%E0%B8%84%E0%B8%B8%E0%B8%93%E0%B9%82%E0%B8%81%E0%B8%A8%E0%B8%A5%E0%B8%A8%E0%B8%B4%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A5%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%A9%E0%B8%B1%E0%B8%97%E0%B8%9C%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%95%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%9F%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B8%88%E0%B8%B3%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%94_copy_1024x682.jpg)
เกี่ยวกับศูนย์เรียนรู้โรงไฟฟ้าขนอม
ในโอกาสครบรอบ 25 ปี ของเอ็กโก กรุ๊ป เมื่อปี 2560 เอ็กโก กรุ๊ป และโรงไฟฟ้าขนอม ในกลุ่มเอ็กโก ได้ริเริ่มและพัฒนา “โครงการศูนย์เรียนรู้โรงไฟฟ้าขนอม” โดยปรับปรุงโรงไฟฟ้าขนอม หน่วยที่ 1 ซึ่งเป็นโรงไฟฟ้าแบบพิเศษที่ก่อสร้างบนเรือขนาดใหญ่ หรือที่เรียกว่า "โรงไฟฟ้าเรือลอยน้ำ" แห่งแรกในประเทศ ที่ได้ทำหน้าที่ผลิตไฟฟ้าเพื่อตอบสนองต่อความต้องการใช้ไฟฟ้าในภาคใต้ ตั้งแต่ปี 2524 และหมดอายุสัญญาและหยุดเดินเครื่องเชิงพาณิชย์แล้วเมื่อปี 2554 ให้เป็นศูนย์เรียนรู้ด้านพลังงานไฟฟ้าและกระบวนการผลิตไฟฟ้า ตลอดจนสะท้อนการอยู่ร่วมกันอย่างเกื้อกูลของโรงไฟฟ้า ชุมชนและสิ่งแวดล้อม สำหรับเยาวชน ชุมชน และประชาชนทั่วไปภายในศูนย์เรียนรู้โรงไฟฟ้าขนอม แบ่งเป็น 7 โซนนิทรรศการ 1 โถงกิจกรรมพิเศษ และพื้นที่อำนวยความสะดวกต่าง ๆ โดยจัดแสดงเนื้อหาครอบคลุมความรู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์ไฟฟ้า กระบวนการผลิตไฟฟ้า การรักษาสิ่งแวดล้อม และการอยู่ร่วมกันของโรงไฟฟ้าและชุมชน โดยมุ่งเน้นให้เกิดการเรียนรู้อย่างมีส่วนร่วม ผ่านเทคนิคการนำเสนอที่น่าสนใจและทันสมัย
No comments:
Post a Comment