![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgmGGPQJqpuKOzuejIlQwz7Zai48oBA4RimQgGEHUX66E9B9rbRtAt96YhvY9KJeL-DwDo44SwCJeGKo5fv3KUfQj5hwSV6xcG5H6xoedF3X_6eilN7ZKWiIcXgxLVwrs_KZtD2TjYiDsb6SGbCdu7q9zw3FshsJFtuy_9vS-kch1nmrnUjSrmwnmVC/s16000/unnamed.jpg)
แกร์ไมเนอ ครูลล์ (Germaine krull) การกลับมาของศิลปินอาวองต์การ์ด, แกลเลอรี่ ๑
หอศิลป์บ้านจิมทอมป์สัน ยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะนำเสนอสองนิทรรศการในครั้งนี้ แกร์ไมเนอ ครูลล์ การกลับมาของศิลปินอาวองต์การ์ด ร่วมคัดสรรโดย แอนนา-แคทารีน่า เกบเบอร์ส ภัณฑารักษ์ประจำพิพิธภัณฑ์ศิลปะร่วมสมัยฮัมบวร์กเกอร์ บาห์นฮอฟ, เบอร์ลิน และ มาเร็น นีไมเออร์ ผู้อำนวยการสถาบันเกอเธ่ ประเทศไทย และ New From Yesteryear: An Insight into the James H.W. Thompson Foundation’s Archive คัดสรรโดย บรูโน่ เลอแมซิเยร์ นักอนุรักษ์อาวุโส ประจำมูลนิธิเจมส์ เอช. ดับเบิลยู. ทอมป์สัน กรุงเทพฯ การจัดนิทรรศการทั้งสองในคราวเดียวกันนี้มีความสำคัญต่อการทบทวนถึงต้นกำเนิดของภูมิทัศน์ศิลปวัฒนธรรม และการท่องเที่ยวของประเทศไทยในช่วงทศวรรษ ๑๙๕๐ และ ๖๐ ซึ่งได้รับอิทธิพลบางส่วนจากบุคคลสำคัญสองท่าน ซึ่งถือได้ว่าเป็นชาวต่างชาติที่มีหัวก้าวหน้าและได้มาพำนักในประเทศไทยในช่วงหลังสงครามโลกครั้งที่ ๒ เนื่องด้วยหน้าที่การงานในช่วงสงคราม กล่าวคือ เจมส์ เอช. ดับเบิลยู. ทอมป์สัน และ แกร์ไมเนอ ครูลล์ ในขณะที่ทอมป์สันทำงานให้กับกองทัพสหรัฐฯ ก่อนที่จะมาก่อตั้งบริษัท อุตสาหกรรมไหมไทย (จำกัด) ในประเทศไทย
ครูลล์เดินทางทั่วทั้งเอเชียในฐานะนักข่าวสงคราม และต่อมาเป็นผู้อำนวยการโรงแรมโอเรียนเต็ลในกรุงเทพฯ ซึ่งครั้งหนึ่งพวกเขาเคยเป็นหุ้นส่วนในโครงการปรับปรุงโรงแรมโอเรียนเต็ล อย่างไรก็ตามความร่วมมือระหว่างทั้งคู่ไม่เคยเกิดขึ้นจริง ในขณะเดียวกันก็น่าสนใจที่พวกเขาเดินทางออกจากประเทศไทยในช่วงเวลาเดียวกัน ครูลล์ออกจากกรุงเทพฯเพื่อไปปารีสในปี พ.ศ. ๒๕๐๙ และทอมป์สันหายตัวไปที่ประเทศมาเลเซียในปี พ.ศ. ๒๕๑๐ ยิ่งไปกว่านั้นยังมีความเชื่อมโยงบางอย่างระหว่างพวกเขา แต่พวกเขากลับไม่ค่อยกล่าวถึงกันและกันมากนัก แม้ว่าเราจะพบภาพถ่ายหลายภาพในคลังเอกสารสำคัญของมูลนิธิเจมส์ เอช. ดับเบิลยู. ทอมป์สัน ที่มีตราประทับสตูดิโอภาพถ่ายของแกร์ไมเนอ ครูลล์ ที่ด้านหลัง กล่าวได้ว่าทั้งสองนิทรรศการนี้จะนำพาให้ผู้ชมร่วมเดินทางย้อนสู่ยุคอดีตได้อย่างน่าทึ่ง ที่มาพร้อมกับความลึกลับและการคลี่ให้เห็นกระบวนการจัดระเบียบโลกใหม่ของยุคสงครามเย็น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEieVOJWgg3YhJ1mX2UN2wcqLLhUq8ayf15txltOlf2VchY-XR2KUMtAsAAvF5VJWeMrDhd8P5RGEABHkYVhwSwS8_NtZZP1scwpKibdk67W9N9WbhRfiHlUk_3hACISOCEGMFip6x9cIodVV3_yqBHxlpSHVN8azqXcZRqP2AHqPqVg_jOTDnPmGOo0/s16000/1656168107629.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEieVOJWgg3YhJ1mX2UN2wcqLLhUq8ayf15txltOlf2VchY-XR2KUMtAsAAvF5VJWeMrDhd8P5RGEABHkYVhwSwS8_NtZZP1scwpKibdk67W9N9WbhRfiHlUk_3hACISOCEGMFip6x9cIodVV3_yqBHxlpSHVN8azqXcZRqP2AHqPqVg_jOTDnPmGOo0/s16000/1656168107629.jpg)
แกร์ไมเนอ ครูลล์ การกลับมาของศิลปินอาวองต์การ์ด, แกลเลอรี่ ๑
ร่วมคัดสรรโดย แอนนา-แคทารีน่า เกบเบอร์ส ภัณฑารักษ์ประจำพิพิธภัณฑ์ศิลปะร่วมสมัยฮัมบวร์กเกอร์ บาห์นฮอฟ, เบอร์ลิน และ มาเร็น นีไมเออร์ ผู้อำนวยการสถาบันเกอเธ่ ประเทศไทย
News From Yesteryear: An Insight into the James H.W. Thompson Foundation’s Archive, แกลเลอรี่ ๒
คัดสรรโดย บรูโน่ เลอแมซิเยร์ นักอนุรักษ์อาวุโส มูลนิธิเจมส์ เอช. ดับเบิลยู. ทอมป์สัน, กรุงเทพฯ
จัดแสดงตั้งแต่ ๒๔ มิถุนายน - ๒ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๖๕
ณ หอศิลป์บ้านจิม ทอมป์สัน กรุงเทพฯ
พิธีเปิดนิทรรศการ วันศุกร์ที่ ๒๔ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๖๕ เวลา ๑๗:๐๐ - ๒๑:๐๐ น.
ณ ห้องโถงกิจกรรม ชั้น ๒ หอศิลป์บ้านจิม ทอมป์สัน กรุงเทพฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiiQgwjT6f5HUt4eBsaS3wVMoOpGaA3zQFXOAj7hrj0-DC0gZsKXBl1FEgSUW0PbRD0vpqZOlKa9FPsR2ZJoCTMWhg_-wjaakgnwCn6H97lpcX9ALdy9bl6aH0z3EVzFM9tl9R_p6ksN2Ct7jh80JMs54uYk1oWzVshOlv7D8Gel2hjMa20XedctMoH/s16000/1656168086852.jpg)
ร่วมคัดสรรโดย แอนนา-แคทารีน่า เกบเบอร์ส ภัณฑารักษ์ประจำพิพิธภัณฑ์ศิลปะร่วมสมัยฮัมบวร์กเกอร์ บาห์นฮอฟ, เบอร์ลิน และ มาเร็น นีไมเออร์ ผู้อำนวยการสถาบันเกอเธ่ ประเทศไทย
News From Yesteryear: An Insight into the James H.W. Thompson Foundation’s Archive, แกลเลอรี่ ๒
คัดสรรโดย บรูโน่ เลอแมซิเยร์ นักอนุรักษ์อาวุโส มูลนิธิเจมส์ เอช. ดับเบิลยู. ทอมป์สัน, กรุงเทพฯ
จัดแสดงตั้งแต่ ๒๔ มิถุนายน - ๒ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๖๕
ณ หอศิลป์บ้านจิม ทอมป์สัน กรุงเทพฯ
พิธีเปิดนิทรรศการ วันศุกร์ที่ ๒๔ มิถุนายน พ.ศ. ๒๕๖๕ เวลา ๑๗:๐๐ - ๒๑:๐๐ น.
ณ ห้องโถงกิจกรรม ชั้น ๒ หอศิลป์บ้านจิม ทอมป์สัน กรุงเทพฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiiQgwjT6f5HUt4eBsaS3wVMoOpGaA3zQFXOAj7hrj0-DC0gZsKXBl1FEgSUW0PbRD0vpqZOlKa9FPsR2ZJoCTMWhg_-wjaakgnwCn6H97lpcX9ALdy9bl6aH0z3EVzFM9tl9R_p6ksN2Ct7jh80JMs54uYk1oWzVshOlv7D8Gel2hjMa20XedctMoH/s16000/1656168086852.jpg)
No comments:
Post a Comment